

TANGAZO LA SERIKALI NA. 117 la tarehe 24/03/2017

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
SURA 290

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MJI WA MASASI ZA
MWAKA, 2017

- | | | |
|-----------------------------------|----|---|
| Jina na mwanzo wa kuanza kutumika | 1. | Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi za mwaka, 2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. |
| Matumizi | 2. | Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Mji wa Masasi. |
| Tafsiri | 3. | <p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo:-</p> <p>“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri au wakala kwa ajili ya huduma, vibali, au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;</p> <p>“Afisa masuuli” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri au afisa yeyote atakaye idhinishwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.</p> <p>“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;</p> <p>“Bidhaa” maana yake ni kitu chochote chenye thamani kilicholetwa sokoni au gulioni kwa lengo la kuuzwa.</p> <p>“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji wa Masasi</p> <p>“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri.</p> <p>“Leseni” maana yake ni kibali cha maandishi kinachotolewa</p> |

kwa Mtu binafsi, Kampuni au taasisi kinachoruhusu kufanya biashara au shughuli yoyote katika eneo la Halmashauri.

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi.

“Masoko” maana yake ni sehemu maalumu iliyotengwa na kumilikiwa na Halmashauri kwa ajili ya biashara ya kuuza na kununua bidhaa au huduma kufuatana na taratibu zilizowekwa na Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Masasi na ni pamoja na Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mkataba” maana yake ni makubaliano yenye nguvu ya kisheria ya ununuzi au uuzaji au utoaji wa huduma yoyote kati ya Halmashauri na mdau husika.

“Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni au asasi yoyote iliyoteuliwa kiSheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri

Ada na
Ushuru

4. (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika biashara, huduma, vibali, au leseni mba limbali zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoorodheshwa kwenye jedwali la kwanza Sheria Ndogo hizi.
- (2) Bila kuathiri masharti ya jumla ya kifungu kidogo cha 4 (1) cha Sheria Ndogo hizi, Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika vyanzo vifuatavyo:-
 - I. Ushuru wa Machinjio
 - II. Ushuru wa Mazao
 - III. Ada za leseni za vileo
 - IV. Ad ya kuchangia upimaji wa viwanja.
 - V. Ushuru wa kupima afya
 - VI. Ushuru wa usafirishaji na uingizaji wa mifugo
 - VII. Ushuru wa ukaguzi wa nyama
 - VIII. Ushuru wa mashine
 - IX. Ada ya leseni ya mazao ya uvuvi
 - X. Ada ya kibali cha ujenzi.
 - XI. Ada ya mabadiliko ya jingo
 - XII. Ada ya kunyonya au kuvuta maji taka

XIII. Ada ya usajili wa magari ya biashara

- | | | |
|---|---|--|
| Namna ya
kukusanya
Ada na
Ushuru | 5 | <ol style="list-style-type: none">(1) Halmashauri itaweka utaratibu itakavyoona inafaa ikiwa ni pamoja na kutenga maeneo maalum ya kutoza Ada na Ushuru kutoka vyanzo vya mapato kama ilivyoainishwa kwenye kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 4 cha Sheria Ndogo hizi.(2) Malipo ya Ada au Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au wakala na kutolewa stakabadhi halali ya kielektroniki kama kielelezo cha malipo yaliofanyika.(3) Ada na Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kabla ya kupata huduma, leseni au kibali husika.(4) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo hizi Halmashauri au wakala kwa idhini ya Afisa Masuuli itatoa kwa mlipaji stakabadhi halali ya kawaida kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika endapo stakabadhi ya kielektroniki haiwezi kutolewa.(5) Halmashauri au Wakala atakuwa na mamlaka ya kukamata bidhaa au mali ya mtu yeyote endapo ameshindwa kulipa Ada au Ushuru ndani ya muda aliotakiwa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.(6) Endapo bidhaa au mali iliyokamatwa na Halmashauri au wakala haitalipiwa Ada au Ushuru unaodaiwa ndani ya siku 7 kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka, na ndani ya siku 2 kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka. Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuuza bidhaa au mali na fedha zitakazopatikana zitawekwa kwenye akaunti ya Halmashauri(7) Wakala hataruhusiwa kuuza au kufanya jambo lolote kwa mali au bidhaa iliyokamatwa bila kupata idhini ya Afisa Masuuli. |
|---|---|--|

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi

Tangazo la Serikali Na. 117 (linaendelea)

- | | | |
|--------------------------------|-----|---|
| Wajibu wa kulipa Ada au Ushuru | 6 | <p>(1) Ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada au Ushuru kulipa kiwango cha Ada au Ushuru kama ilivyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi.</p> <p>(2) Ni wajibu kwa kila mtu kutoa taarifa sahihi kwa Halmashauri au Wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru.</p> <p>(3) Itakuwa ni wajibu kwa kila mtu atakayelipa Ada au Ushuru kutunza kumbukumbu za malipo.</p> |
| Kibali au leseni | 7. | <p>(1) Halmashauri itatoa kibali au leseni kwa mfanyabiashara au mtu yeyote kwa kadri itakavyoona inafaa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.</p> <p>(2) Ni wajibu kwa kila mfanyabiashara au mtu yeyote anayetaka kufanya jambo lolote linalohitaji kibali au leseni kuomba na kupata leseni au kibali kutoka Halmashauri.</p> |
| Uteuzi wa wakala | 8. | Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua Kampuni au Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria kukusanya Ada au Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. |
| Wajibu wa wakala | 9. | <p>Wakala aliyeteuliwa chini yakifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa:</p> <p>(a) Kukusanya na kupokea Ada au Ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika eneo alililopangiwa na kwa kiwango kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.</p> <p>(b) Wakala atakusanya Ada au Ushuru kwa kutumia mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala alioingia na Halmashauri.</p> |
| Makosa kwa Wakala | 10. | <p>Itakuwa ni kosa kwa Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi endapo:-</p> <p>(1) Atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa Ada au Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na halmashauri kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi.</p> <p>(2) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au</p> |

kukwepa kulipa Ada au Ushuru.

- (3) Atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
- (4) Atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au Ushuru ndani ya halmashauri
- (5) Atashindwa au atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru.
- (6) Atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo ya Ada au Ushuru.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyoziidi Shilingi elfu hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja na kulipa fedha anazodaiwa.

Uwezo wa
Afisa
mwidhiniwa

11. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo lolote au jengo lolote kwa nia ya kukusanya au kufanya tathimini au kufanya jambo lolote linalohusiana na Ada, Ushuru, leseni au Kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Makosa

12. Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi iwapo mtu yeyote:-
 - 1) atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa Ada au Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na halmashauri kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi.
 - 2) atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kulipa Ada au Ushuru.
 - 3) atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
 - 4) atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au Ushuru ndani ya halmashauri.
 - 5) atashindwa kutoa taarifa sahihi au atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au wakala kuhusu bidhaa au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru.

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi

Tangazo la Serikali Na. 117 (linaendelea)

6) atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo ya Ada au Ushuru.

Kufilisha
Makosa

13. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufilisha kosa kwa kumtoa faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria hizi, kiasi kisichozidi shilingi elfu hamsini (Tsh.50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi, na atatakiwa kulipa Ada na Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

Adhabu

14. Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa, na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (Tsh.50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo.

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi

Tangazo la Serikali Na. 117 (linaendelea)

JEDWALI LA KWANZA.

(Limetungwa Chini ya kifungu cha 4 (1))

1. USHURU WA MACHINJIO

<i>Na.</i>	<i>Aina ya mnyama</i>	<i>Kiwango cha ada</i>	<i>Idadi</i>
1	Ng'ombe	Tshs 3,000/=	Kwa kila ng'ombe atayechinjwa
2	Mbuzi/ Kondoo	Tshs 1,500/=	Kwa kila Mbuzi/Kondoo atayechinjwa
3	Nguruwe	Tshs 1,500/=	Kwa kila Nguruwe atayechinjwa

2. USHURU WA MAZAO

<i>Na.</i>	<i>Zao</i>	<i>Kiwango cha ushuru</i>
1.	Ufuta	3% ya bei ya mauzo
2.	Mahindi	3% ya bei ya mauzo
3.	Maharage	3% ya bei ya mauzo
4.	Mpunga	3% ya bei ya mauzo
5.	Mchele	3% ya bei ya mauzo
6.	Kunde	3% ya bei ya mauzo
7.	Mbaazi	3% ya bei ya mauzo
8.	Dengu	3% ya bei ya mauzo
9.	Mtama	3% ya bei ya mauzo
14.	Choroko	3% ya bei ya mauzo
15.	Zao lingine lolote isipokuwa korosho	3% ya bei ya mauzo

3. USHURU WA LESENI YA VILEO

<i>Na.</i>		<i>Ushuru</i>	<i>Muda</i>
1.	Wauzaji wa jumla	Tshs 40,000/=	Kwa miezi sita
2.	Baa	Tshs 60,000/=	Kwa miezi sita
3.	Grocery	Tshs 40,000/=	Kwa miezi sita

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi

Tangazo la Serikali Na. 117 (linaendelea)

4. ADA YA KUCHANGIA UPIMAJI WA VIWANJA

Na.		Ada
1.	Ujazo mkubwa (high density)	Tshs 80,000/=
2.	Ujazo wa kati (medium density)	Tshs 100,000/=
3.	Ujazo mdogo (low density)	Tshs 150,000/=
4.	Ada ya kupata taatifa za umiliki wa kiwanja	Tshs 20,000/=

5. USHURU WA KUPIMA AFYA

Na.		ushuru	Muda
1.	Ada ya kuandikishwa na usajili wa muhudumu mmoja	Tshs 6,000/=	Kila baada ya miezi 6
2.	Ada ya kupima afya kwa mtu mmoja	Tshs 5,000/=	Kila baada ya miezi sita

6. USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA

Na.	Aina ya mnyama	kiwango cha ada	Idadi
1.	Ng'ombe	Tshs 5,000/=	Kwa kila Ng'ombe
2.	Mbuzi/Kondoo	Tshs 2,500/=	Kwa kila Mbuzi/Kondoo
3.	Nguruwe	Tshs 2,500/=	Kwa kila Nguruwe

7. USHURU WA USAFIRISHAJI NA UINGIZAJI WA MIFUGO

Na.	Aina ya mnyama	kiwango cha Ada	Idadi
1.	Ng'ombe	Tshs 3,500/=	Kwa kila Ng'ombe
2.	Mbuzi/Kondoo	Tshs 2,500/=	Kwa kila Mbuzi au Kondoo
3.	Nguruwe	Tshs 1000/=	Kwa kila nguruwe

8. USHURU WA MASHINE

Na.	Aina ya Mashine	Kiwango cha ushuru kwa siku	Kiwango cha ushuru kwa mwezi
1.	Mashine ya kusaga na kukoboa nafaka	Tshs 200/=	Tshs 6000/=
2.	Mashine ya kulanda mbao	Tshs 200/=	Tshs 6000/=
3.	Mashine ya kukamua ufuta	Tshs 200/=	Tshs 6000/=
4.	Mashine za kubangua korosho	Tshs 200/=	Tshs 6000/=

9. ADA YA LESENI YA MAZAO YA UVUVI

Na.		KIASI	Muda
1.	Biashara ya samaki na mazao yake	25,000/=	Kwa mwaka

10. ADA YA KIBALI CHA UJENZI

Na.	aina ya jenjo	Kiwango cha ada
1.	Ghorofa 5 na kuendelea	Tshs 500,000/= kwa kila kibali
2.	Ghorofa	Tshs 100,000/= kwa kila kibali
3.	Ghorofa 2 hadi 4	Tshs 300,000/= kwa kila kibali
4.	Nyumba za biashara	Tshs 200,000/= kwa kila kibali
5.	Kituo cha mafuta	Tshs 300,000/= kwa kila kibali
6.	Nyumba za makazi na biashara	Tshs 100,000/= kwa kila kibali

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi

Tangazo la Serikali Na. 117 (linaendelea)

7.	Nyumba ya makazi	Tshs 50,000/=	kwa kila kibali
8.	Kiwanda	Tshs 500,000/=	kwa kila kibali
9.	Minara ya simu (telephone tower)	Tshs 300,000/=	kwa kila kibali
10.	uzio	Tshs 5,000/=	kwa kila kibali
11.	Maghala na Bohari	Tshs 2,000,000/=	kwa kila kibali
12.	Ofisi, Shule na Hospitali binafsi	Tshs 100,000/=	kwa kila kibali
13.	Majengo mengine ambayo hayakutajwa	Tshs 50,000/=	kwa kila kibali

11. ADA YA MABADILIKO (ALTERATION) YA JENGO LILILOPO

Na.	Aina ya Jengo	Kiwango cha ada
	Makazi kuwa biashara	Tshs 20,000/= kwa kila kibali
	Makazi kuwa kiwanda	Tshs 50,000/= kwa kila kibali
	Biashara kuwa kiwanda	Tshs 50,000/= kwa kila kibali
	Makazi kuwa housing estate/flats	Tshs 25,000/= kwa kila kibali
	Makazi/biashara kuwa kituo cha mafuta	Tshs 30,000/= kwa kila kibali

12. ADA YA KUNYONYA AU KUVUTA MAJITAKA

Na.	Aina ya jengo	Kiasi	Idadi
1.	Majengo ya biashara	70,000/=	Kwa kila trip
2.	Majengo ya makazi	50,000/=	Kwa kila trip

13. ADA YA USAJILI WA MAGARI YA BIAHARA/MIZIGO

Na.	Aina ya gari	Ada	Muda
1.	Taxi	Tshs 30,000/=	Kwa mwaka
2.	Pick ups	Tshs 40,000/=	Kwa mwaka
3.	Trekta zinazofanya biashara	Tshs 30,000/=	Kwa mwaka
4.	Lori la biashara tani 3.5 hadi 10	Tsh 50,000/=	Kwa mwaka
5.	Lori la biashara tani 11 na kuendelea	Tshs 80,000/=	Kwa mwaka

**JEDWALI LA PILI
KUFIFILISHA KOSA**

(Chini ya kifungu cha 13)

Mimiwa S.L.P..... nakiri KWA HIYARI YANGU MWENYEWE mbele ya.....ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya kwamba mnamo tarehe.....ya Mwezi...Mwaka.....nilikiuka masharti ya kifungu chacha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi za mwaka 2017.

Kwa mamlaka aliyopewa na Mkurugenzi wa Halmashauri. Niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini.

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Mji wa Masasi

Tangazo la Serikali Na. 117 (linaendelea)

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIYARI YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe.....ya mwezi.....mwaka.....

Jina.....Saini.....

Mbele ya:

Jina.....

Saini.....

Wadhifa.....

Muhuri wa Halmashauri ya Mji wa Masasi umegongwa katika Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika mnamo tarehe 12 mwezi Mei mwaka 2016 na ulibandikwa mbele ya:-

FORTUNATUS M. KAGORO,
Mkurugenzi,
Halmashauri ya Mji Masasi

MHE. MSOSPETER NACHUNGA,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Mji Masasi

NAKUBALI,

Dar es Salaam,
9 Januari, 2017

GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB),
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tamisemi